Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

cách học giỏi toán

Go down 
Tác giảThông điệp
kid

kid

Số điểm : 351
Tôi hiện.... : 33

cách học giỏi toán Empty
Bài gửiTiêu đề: cách học giỏi toán   cách học giỏi toán EmptySun May 31, 2009 4:44 am

đối với tôi, toán là một môn ứng dụng thực tế là chủ yếu và cách để học giỏi môn này cũng cần từ thực tế mà ra thôi, Ý tôi muốn nói những học sinh học giỏi toán thường có những tố chất như sau:

1. Thường có thể tính nhẩm các con số rất nhanh và nhanh hơn người khác. Kể cả khả năng giải các câu đố rất nhanh.
2. Rất chăm chỉ làm bài tập ở nhà.

Tại sao tôi lại đề cao hai tố chất này đến như vậy? Bởi theo kinh nghiệm của tôi thì hai tố chất này không hẳn xuất phát từ khả năng thiên bẩm 100%, mà nó hoàn toàn có thể cải thiện được nhờ tinh thần chăm chỉ và rèn luyện. Đặc biệt hơn nữa, hai tố chất này thường bổ sung cho nhau.

Tôi nhớ không nhầm thì khi bạn học lớp 2, 3 là bạn đã bắt đầu tiếp xúc với các bài tập tính nhanh. Có thể đến lúc này sẽ rất ngớ ngẩn khi nói rằng bạn nên bắt đầu các bài tập tính nhẩm (tính nhanh), nhưng tôi cam đoan với bạn nó sẽ rất hữu ích. Nếu thường phải SD máy tính bỏ túi có thể làm bạn lệ thuộc vào nó thì nên tạo cơ hội cho cái đầu của bạn làm việc bằng cách tính nhẩm đi, sẽ tốt đó. Khi ra đường thì đừng bỏ lỡ cơ hội cộng các con số trong một dãy số bất kì mà bạn bắt gặp, làm các phép tính khác thì càng tốt. có rất nhiều cách để bạn thực hành.

Còn việc làm bài tập ở nhà thì nó giúp cho bạn có cơ hội thực hành trước các tình huống mà trong giáo trình thày cô giáo không dạy cho bạn được, Sau khi hoàn thành các bài tập mà thày cô giao cho thì nên tạo cho mình cơ hội đứng trên vai trò là người ra đề (tự ra đề bài cho mình hoặc nhóm bạn học chung) và giải quyết chúng bàng một niềm đam mê thật sự.

Nếu thực hành tốt hai bài tập mà tôi đề xuất trên tôi tin bạn sẽ thành công trong không chỉ môn toán mà cuộc sống tương lai của bạn cũng sẽ rất thành đạt.
http://www.badboy3t.tk

cách học giỏi toán
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» cách học giỏi lý
» tOan` tap.. hOat.. hjnh` kjnh di
» để học giỏi văn, sử
» chách học giỏi hoá
» cach xa_AT117